หาของขาย สาย Budget in Guangzhou

งบ 200 บ./วัน กับ Solo-trip

เมืองใหญ่แบบกวางโจวนี่อ่านะ ใช้วันละ 200 บาท ได้?! ได้จริงๆ จ้า ..ถ้าทำแบบเรา 555 ซึ่งเราก็มาครั้งแรกในชีวิตนะ ต้องหาของขายให้ได้ ^^

ก่อนอื่น 200 บาท เป็น คชจ. เฉพาะกินกับเดินทางนะ ค่าที่พักต้องแยกต่างหาก.. แต่เราสาย budget เน้นประหยัด ก็จะมีวิธีการหาคือ หาโรงเเรมใกล้สถานที่เป้าหมาย ระดับ 3 ดาว มีดีลพิเศษในวันจอง ซึ่งเราได้ห้องราคา 750 บาท ใกล้ Guangzhou Railway Station ศูนย์รวมการเดินทางและแหล่งค้าส่งที่ใหญ่มากกกก ใกล้แค่ไหน? ก็ 3 ป้ายเมล์ หรือ เดินทางไม่เกิน 10 นาที

มาดู คชจ. ประจำวัน ..เช้า กองทัพเดินด้วยท้อง ก็พึ่งร้านสะดวกซื้อที่คล้าย 7/11 มีคาวหวานเลือกเลย ราคาไม่แพง อย่าง นมกะขนมปัง ก็ 10 หยวน มันก็อิ่มอยู่นะ หรือจะทานอย่างอื่นก็มี 15 หยวน นี่อิ่มหนักๆ เลย แต่คือเราไม่เน้นเช้าไง เลยกินแค่นั้น ..เที่ยง ตามใจตัวเองหน่อย อาหารข้างทาง ที่เป็นอาหารจีน ราคารับได้ 10-15 หยวน พูดจีนไม่ได้ ไม่ต้องซีเรียส ชี้นิ้วเลือกเลย ร้านเข้าใจ 555 อ้อ.. เราเป็นคนชอบทานชานมไข่มุกมาก ก็จะทานเที่ยงนี่แหละ 13 หยวน ..เย็น มื้อนี้สำคัญในการคุมตังค์ เรากินมาม่าจ้า 555 เตรียมจากไทยไปเลย ถ้าไม่อยากกินมาม่า ก็เอา น้ำพริกแห้ง หมูหยอง เนื้อหมูแดดเดียว ไป ซื้อแค่ข้าวเปล่าร้านสะดวกซื้อ ให้เขาอุ่นให้ แค่นี้ก็อิ่มแร้ว

มาบวกๆ เลขคร่าวๆ ของเรานะ 10+15+13 = 38

ต่อๆ ค่าเดินทาง ตรงนี้สำคัญนะ ต้องเลือกที่พักทำเลดี จะช่วยประหยัดค่าเดินทางและเวลาได้มาก อย่างเรานั่งรถเมล์ไปเที่ยว Guangzhou Railway Station ก็ราวๆ 6-8 หยวน (ค่ารถเมล์ 2 หยวน) เพราะบางทีหลง ต้องขึ้นใหม่

รวมๆ แล้ว วันนึงเราใช้คร่าวๆ 40+ หยวน ก็แระมาณ 200+ บาท ก็ใช้ได้อยู่น้าาา ^^

จริงๆ สูตรสาย budget ก็แล้วแต่ใครชอบแบบไหน ก็หวังว่าประสบการณ์เราจะพอเป็นประโยชน์บ้าง สำหรับคนที่อยากมากวางโจว งบน้อย และพูดจีนยังไม่คล่อง

อย่าลืมว่า เป้าหมายเรามาหาของขาย ประหยัดอะไรได้ประหยัดจ้าาา 55555 ..ลองมากันนะ สนุก!

คอร์สภาษาจีน ที่คุณอาจจะสนใจ

คอร์ส การสนทนา
คอร์ส เด็ก
คอร์ส ตัวต่อตัว
คอร์ส ธุรกิจ
คติการสอน คือ ทุ่มเทแรงกาย แรงใจ ทุกครั้งที่สอน เพื่อให้ผลลัพธ์ออกมาดีที่สุด